Forum|Articles ()|Gallery|Calendar|Sponsors
 Active TopicsActive Topics Display List of Forum MembersMembers Search The ForumSearch HelpHelp
 RegisterRegister LoginLogin

Technical Problem
 New Mini Society forum : Technical Problem
Subject Topic: ผู้ที่คิดจะซื้อ mini r50 ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด Post ReplyPost New Topic
Author
Message << Prev Topic | Next Topic >>
RATCHASi
STAGE 1
STAGE 1

Online Status: Offline
Member Id.: 9883
Posted: 12 Jan. 21 at 00:06 | IP 223.205.232.11 Quote RATCHASi

ก่อนอื่นเลยผมพึ่งได้ รถ mini cooper r50 มาได้เกือบประมาณเดือน แต่เป็นรถญาติกัน และก็ดูวนไปไปวนมา ก็คิดวนไปวนมา เอ้ยังไงดีทีนี้แฟนอยากได้ก็เลย
ยิ่งคิดหนักเข้าไปอีกผมเลยเริ่มศึกษาดูนู้นดูนี่ เริ่มเยอะเริ่มเลอะเถอะ ก็เลยเอาวะ
อันดับแรกเลย ผม เช็ครอบคัน ไม่เคยชนโอเค ไม่จมน้ำโอเคร เครื่องไม่หลวมโอเคร
เลยตัดสินใจรับรถมาเท่านั้นแหละ ส่วนตัวผมก็พอมีความรู้น้อยมาก แต่พ่อผมเขาเป็นช่างยนต์อยู่แล้วซ่อมทั้งชีวิตพูดแค่รถตัวเองนะ ครับ TOYOTA ISUZU CHEROKE SUZUKI ก็เลยเริ่มมั่นใจ mini อีกสักคันแล้วกัน พ่อผมเปิดฝากระโปรงรถเท่านั้นแหละ น้ำตาผมไหลเลย ซื้อรถ หรือซื้อ แมวมา ที่นี้ผม เริ่มศึกษาเข้าไปอีกพ่อผมก็ช่วยยิ่งฝั่งตรงข้ามบ้านมาแซวรถน่าร ักมาก ผมเลยถามพ่อว่าแล้วที่นี้จะกล้ารื้อไหมหึ (กลัวว่าซื้อมาซ่อม)
ที่นี้ไม่สนใจไรแล้วเก็บงาน รื้อๆ
1.พัดลมหม้อน้ำไม่ทำงาน แก้ไขตัดใส่รีเลย์ ราคาไม่เท่าไหร่
2.ปั้มน้ำรั่วซึม อันนี้แพงหน่อย 2550 บาท
3.ลูกลอกดันสายพานดัง(เทียบอะไหล่Mazdaใส่ได้)
4.สายพาน  360 บาท mitsuboshi 1050 
5.น้ำมันเครื่อง 5w405L 1860 บาท
6.น้ำมันเกียร์ ผมใช้ เกือบ 4 L จำราคาไม่ได้ พันนิดๆ
7.วาล์น้ำ 640
8.ชุดกรองน้ำมันเกียร์ 750
9.ผมเจาะยึด พัดลมตัวเล็กอีก1 ตัวขนาด10 นิ้วเงี่ยบแรง 480
10ประเก็นอ่างน้ำมันเครื่อง 360 
11ชุดกรองน้ำมันเครื่อง 360
12เซ็นเซอร์อุณภูมิ เครื่อง 1800นิดๆ
วิ่งยาวๆครับที่นี้
ก่อนอื่นเลยมันไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด ผมโชคดีที่เก็บงานกับคุณพ่อที่เป็นช่างเบอร์1ในใจผม  ผมขับมันมาได้สักพักผมเริ่มรักมัน ด้วยมันเป็น mini r50 2003
และแล้วพ่อที่บ่นๆผมตั้งแต่แรก แกขับไปขอนแก่น แกบอกขับมันจังวะ เขาโค้งก็ดีเลี้ยวก็คม คนที่รักรถคันนี้ไม่ใช่ผมแค่คนเดียวดันเป็นพ่อผมอีกคนเพิ่มเข้า มาด้วย
ผมขับไปยิ้มไป ไม่ใช่ผมบ้านะครับ มันน่ารักจริงๆ และมันกลายเป็นสตอรี่ผมไปแล้ว
และตอนนี้ผมโชคดีไม่โดนค่าช่าง ก็เลยเซฟได้นิดหน่อย 
ผมอยากแนะนำ คนที่เล่นมันไม่ได้เยอะแยะอะไรมากมาย คำว่าดูแลรถให้ดี คือตรวจเช็ครอบถ่ายน้ำมันเครื่องน้ำมันเกียร์ เช็คจุดรั่วซึมมาจากตรงไหนมั้ง แค่นี้ก็พอช่วยได้ครับ ไม่อยากให้ใครมาคิดลบ MINI R50 ที่ผมรักเลย ช่างเก่งๆเยอะมากครับ ขอราคา เขามาถามในกลุ่มก่อนก็ได้ครับ ผมเลือก MINI COOPER R50 เพราะผมไหวแค่นี้ ถ้าคงไม่กล้าผมคงไม่ได้ขับ สวัสดีครับที่อดทนอ่าน
Back to Top View RATCHASi's Profile Search for other posts by RATCHASi Visit RATCHASi's Homepage

If you wish to post a reply to this topic you must first login
If you are not already registered you must first register

Post ReplyPost New Topic
Printable version Printable version

Forum Jump
You cannot post new topics in this forum
You cannot reply to topics in this forum
You cannot delete your posts in this forum
You cannot edit your posts in this forum
You cannot create polls in this forum
You cannot vote in polls in this forum

facebook     MINI-TH     youtube

Forum  |  Articles (MINI-TH.)   |  Gallery   |  Calendar  |  Sponsors 

ติดต่อโฆษณา